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SERA YA ULINZI WA MTOA TAARIFA 

Taasisi ya Jane Goodall Tanzania (JGITZ) inawataka wafanyakazi wote kuanzia mkubwa hadi mdogo 

pamoja na taasisi/watu binafsi wanaofanya kazi na JGITZ kuzingati viwango vya juu vya maadili ya 

utendaji na maadili binafsi katika utekelezaji wa majukumu na wajibu wao. Kama waajiriwa na 

wawakilishi wa JGITZ ,ni lazima tuwe waaminifu na wadilifu  katika kutimiza majukumu yetu na 

kuzingatia sheria na kanuni zote zinazotumika.    

Wajibu wa Kuripoti 

Sera ya kufichua maovu imedhamiria kuhimiza na kuwezesha waajiriwa na wengine kuibua 

hofu/wasiwasi wa ndani ili JGITZ iweze kushughulikia na kusahihisha mwenendo usiofaa, vitendo 

haramu, vitendo vya ulaghai, au ukiukaji wa sera yoyote iliyopitishwa ndani ya shirika. Mifano ya 

vitendo haramu au vitendo visivyo vya uaminifu ni pamoja na ukiukaji wa sheria za nchi; kulipia huduma 

ambayo haijatekelezwa au bidhaa ambazo hazijawasilishwa na taarifa za udanganyifu wa fedha. Ni 

wajibu wa wajumbe wote wa bodi, maafisa waajiriwa na watu wa kujitolea kutoa ripoti kuhusu ukiukaji 

wa kanuni za maadili za shirika au tuhuma za ukiukaji wa sheria au kanuni ambazo zinasimamia 

uendeshaji wa JGITZ.   

 

Mfichuaji Maovu kama inavyoelezwa na sera hii ni mwajiriwa au mdau wa taasisi ya Jane Goodall 

(JGITZ) amabaye atatoa ripoti ambayo anaona ni utovu wa nidhamu, isiyo ya kimaadili, haramu, 

isiyo ya kuaminika kama ilivyoainishwa katika sera hii. Mfichua maovu hausiki na upelelezi 

kuhusiana na ripoti iliyotolewa au kutoa maamuzi juu ya kosa au hatua za kurekebisha maovu hayo; 

Maafisa wasimamizi watabeba jukuma hilo. 

 
Hakuna Kulipiza Kisasi  

Ni kinyume na maadili ya taasisi ya JGITZ kwa mtu yeyote kulipiza kisasi dhidi ya mjumbe wa bodi, 

afisa, mwajiriwa au mtu anayejitolea mwenye nia njema ambaye ametoa ripoti juu ya utovu wa 

nidhamu au ukiukaji wa maadili, au tuhuma za kuvunja sheria kama vile ubaguzi wa malalamiko, 

tuhuma za udanganyifu au tuhuma za uvunjifu wa kanuni zinazosimamia shughuli za JGITZ. 

Mwajiriwa ambaye atalipiza kisasi juu ya mtu ambaye ametoa ripoti, juu ya uvunjaji sheria, atapatiwa 

adhabu kali ikiwa ni pamoja na kuachishwa kazi. 

 



- 2 -  

Utaratibu wa kutoa Ripoti 

JGI ina sera ya wazi na inapendekeza kwamba waajiriwa washirikishe maswali yao, wasiwasi, 

mapendekezo au malalamiko yao kwa msimamizi wao. Kama haupo tayari kuongea na msimamizi wako, 

au kama hujardhika na majibu ya msimamizi wako, unashauriwa kuongea na mkuu wa Rasilimali watu 

(HR) au Mkurugenzi Mtendaji. Pia unaweza kuwasilisha malalamiko yako bila kujulikana kwenye 

sanduku la maoni au kupitia tovuti yetu ya www.janegoodall.or.tz. Tafadhali angalia sehemu hapa chini 

iliyoandikwa, “Siri na Ulinzi dhidi ya Ulipizaji Kisasi”.  

Wasimamizi, viongozi na Mkuu wa Rasilimali watu wanatakiwa kuripoti malalaliko au wasiwasi 

kuhusu tuhuma za kimaadili na ukiukaji wa kisheria katika maandishi kwenda kwa Afisa ufuatiliaji 

wa JGI, ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji. Wote hao wanatakiwa kutumia fomu ya malalamiko kama 

ilivyoainishwa katika kiambatisho A. Afisa ufuatiliaji ana wajibu  wa kusimamia upelelezi wa 

malalamiko yote yaliyoripotiwa kama malalamiko hayo hayana uhusiano wa moja kwa moja na Afisa 

ufuatiliaji. Ni jukumu la Uongozi wa juu wa JGI-Tanzania kuhakikisha sera zinafuatwa na kutoa 

adhabu mfanyakazi yoyote asiye zifuata.    

Afisa Ufuatiliaji   

Afisa ufuatiliaji ana wajibu wa kuhakikisha kwamba malalamiko yote kuhusu ukiukaji wa maadili 

na uvunjaji wa sheria unachunguzwa. Afisa ufuatiliaji kwa kushauriana na walau wafanyakazi watatu 

wa team ya usimamizi (management) wataona kama taarifa iliyotolewa itahitaji kuripotiwa kwenye 

bodi. Jambo hilo litazingatiwa kwa lazima kama taarifa iliyotelewa ni hatarishi, mara baada ya 

kumaliza uchunguzi. Afisa ufuatiliaji atalazimika kufanya  uchunguzi wowote kwa kufuata  

mchakato unaoelezwa kwenye kiambatisho B:Mchakato wa Ufuatiliaji Malalamiko/Madai  

   

Kufanya kwa Wema  

Yeyote anayejaza fomu ya malalamiko kuhusiana na uvunjifu au tuhuma za uvunjifu wa maadili, ni 

lazima awe anafanya kwa wema na awe na sababu za msingi akiamini kwamba taarifa inyowekwa 

wazi inaashiria ukiukaji wa maadili. Madai yeyote yatakayothibitishwa kuwa ni ya uwongo ima kwa 

bahati mbaya au makusudi au kwa kudhamiria, basi hilo litatizimwa kama kosa kali la kinidhamu. 

 

Siri na Ulinzi dhidi ya Ulipizaji Kisasi  

Ulinzi wa mfichua maovu umegawanywa katika sehemu mbili muhimu – usiri, na kupinga ulipaji 

kisasi. 
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JGITZ inahimiza mtu yeyote anayetoa ripoti juu ya ukiukaji wa maadili ajitambulishe wakati wa 

kutoa ripoti ili kurahisisha uchunguzi wa ukiukaji huo. Hata hivyo ripoti zitawasilishwa kwa kujaza 

fomu kupitia ukurusa wa ufichuaji maovu kwenye tovuti ya JGITZ 

(https://janegoodall.or.tz/sw/whistle-blowing) kwa siri. Kwa kadri inavyowezekana, mfichua maovu 

atalindwa kwa siri. Hata hivyo utambulisho unaweza kuwekwa wazi ili kuruhusu uchunguzi wa kina 

kwa kufuata sheria na kuwapa watuhumiwa nafasi ya kujitetea kwa haki.  

 

JGITZ haitolipiza kisasi juu ya mfichua maovu. Hii ni pamoja na, lakini haiishii kwenye, ulinzi juu 

ya ulipizaji kisasi dhidi ya hatua kali za kiajira kama vile ukomo wa ajira, kunguzwa kwa maslahi, 

au mgao mbovu wa kazi na vitisho vya kudhuru mwili. Mfichua maovu yeyote ambaye atahisi kama 

anatishiwa kulipiziwa kisasi ni lazima awasiliane au atoe taarifa kwa Mkuu wa Rasilimali watu, 

Mkurugenzi au Afisa Ufuatiliaji wa ufichuaji maovu. Haki za kulindwa kwa mfichua maovu dhidi 

ya kulipizwa kisasi, hazihusishi kinga dhidi ya makosa binafsi yatakayotolewa madai  na 

kuchunguzwa.  

 
Ushughulikiaji waUkiukwaji ulio ripotiwa 

Afisa ufuatiliaji au Mkuu wa Rasilimali watu wa JGI Tanzania atawasiliana na mtu aliyetoa ripoti 

na kukiri kupokea taarifa za ukiukaji maadili au tuhuma za ukiukaji maadili kwa kadri 

inavyowezekana  ili kuendana na vikwazo vyovyote vya faragha na siri. Kama hakuna hatua 

zitakazofuatwa au uchunguzi utakaofanyika, basi maelezo juu ya maamuzi hayo yatatolewa kwa 

mlalamikaji. 

 
Ripoti zote zitachunguzwa kwa kina na hatua sahihi zitachukuliwa kama zitathibitishwa na 

uchunguzi. 
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KIAMBATISHO A: FOMU YA MFICHUA MAOVU  

* *       * 
FOMU YA MFICHUA MAOVU YA TAASISI YA JANE GOODALL  

Lengo la fomu hii ni kutoa utaratibu/ muongozo wa kuhamasisha utoaji ripoti wa kitendo chochote au 

tuhuma zozote zilizofanywa ndani ya Taasisi ya Jane Goodall Tanzania (JGITZ) ambazo ni kinyume 

cha sheria, udanganyifu, ukiukaji wa maadili au kukiuka sera yoyote iliyoidhinishwa na JGI Tanzania. 

Mtu yeyote anayeripoti ukiukaji wa maadili ni lazima afanye hivyo kwa nia njema, bila chuki dhidi ya 

JGITZ au mtu yeyote ndani ya JGITZ na awe na sababu za msingi za kuamini kwamba ukiukaji umetokea. 

[Ripoti yoyote ambayo mlalamishi ameitoa kwa nia mbaya au ripoti yoyote ambayo mlalamishi anaamini 

ni uwongo itachukuliwa kama kosa kubwa la kinidhamu.] 

 
 

MTU YEYOTE AMBAYE KWA NIA NJEMA ANATOA RIPOTI AU ANASHIRIKI KATIKA 

UCHUNGUZI WA UKIUKAJI WA MAADILI HATARUHUSIWA KUTESWA, KULIPIZIWA 

KISASI, AU AJIRA YAKE KUWA HATARINI.   

 
 

Ø Je, hii ni mara yako ya kwanza kuwasilisha ripoti kuhusu tabia isiyo sahihi? 
 
   __________  Ndiyo 

                    __________ Hapana, tafadhali taja tarehe au tarehe zilizo karibu na ripoti yako iliyokwishapita  

 

Jina la Mtu anayejaza Ripoti*  

 
*Haulazimiki kutaja jina lako na unaweza kuripoti bila kutambulika. Ikiwa utapendelea kutaja jina lako, 

basi litabaki kuwa siri kadri iwezekanavyo. Kutaja jina lako kunaweza kurahisisha uchunguzi wa kosa 

liliofanyika  Mtu yeyote anayetoa ripoti bila kutambulika hatoweza kupewa taarifa juu ya kile 

kinachoendelea katika uchunguzi, ila itambulike kwamba uchunguzi unafanywa kwa umakini na 

utakuwa unatolewa ufafanuzi. Kutoa malalamiko hakukulindi moja kwa moja dhidi ya kujihusisha 

kwako na vitendo vya uvunjifu wa sheria au viovu.  Hata hivyo, kukiri kikamilifu kwa ukweli kunaweza 

kuzingatiwa katika kufanya maamuzi dhidi ya  hatua za kinidhamu. 
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Jina                                                                                             Tarehe 

 Jina dhidi ya Tuhuma 

 

Jina                                                                                                    Uhusiano/Cheo 

**Kama mtu huyu sio mwajiriwa wa JGI Tanzania, tafadhali taja uhusiano wake na JGI (mf. Mjumbe 

wa bodi , Anaejitolea, Mchuuzi).  
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 Ripoti ya Malalamiko 

 
Tafadhali jumuisha maelezo ya kina iwezekanavyo ili kuwezesha uchunguzi mkamilifu juu ya suala hilo. 

Tafadhali endelea mbali zaidi ya maswali yaliyoulizwa na mistari iliyochorwa hapo chini ili kuelezea 

vizuri na kwa kina suala hilo 

 
Ni kitendo gani killilotokea na unaamini vipi kama kililikuwa cha udanganyifu, kinyume cha sheria, au 
kisichofaa? Ikiwa inafaa, tafadhali elezea jinsi jeraha lilivyokuwa au uharibifu uliofanyika  
 

 
 

 
 

 
 
Wapi na lini kitendo hiki kimetokea?  

(Tafadhali onesha ni ndani ya muda gani vitendo hivyo vimefanyika) 

 

 

 
 
Unadhani ni kipi kilipelekea tendo/matendo hilo/hayo kutokea? Mf: kushindwa kujizuia, kushindwa 

kujidhibiti, au mgongano baina ya watu? Je unafahamu sababu nyingine zilizopelekea ukiukaji wa 

maadili? 
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Je, ukiukaji huo wa  maadili unahusisha ushirikishaji wa watu wa nje ya JGITZ?  

 
 

 

 
Je, kuna mashahidi wowote ambao wanaweza kuthibitisha juu ya utokeaji wa kitendo/Vitendo 
hicho/hivyo?  

 
 

 
 

 
 
USHAHIDI: Tafadhali ambatanisha nakala au kopi ya hati au ushahidi wowote kama unao. 

USIJITAHIDI KUPATA USHAHIDI ZAIDI. Wewe ni mtoa malalamiko/madai na sio 

mpelelezi/mchungui dhidi ya vitendo hivyo viovu.   

 

 



 

 
 
 

KIAMBATISHO B: MCHAKATO WA UFUATILIAJI WA MALALAMIKO 
 

* *      * 
MCHAKATO WA UFUATILIAJI MALALAMIKO/ MADAI WA TAASISI YA JANE GOODALL 

TANZANIA  

MAKALA I: UTANGULIZI  
 
Kwa mujibu wa sera ya mfichua maovu (“Sera”), mchakato huu wa ufuatiliaji umeweka mbele hatua 

za kufuata mara baada ya kupokea malalamiko yaliyoainishwa ndani ya sera hii. 

MAKALA II: AFISA UFUATILIAJI  
 
Afisa ufuatiliaji ana wajibu wa kuchunguza kwa kina malalamiko yote. Endapo uchunguzi 

ukithibitisha ukweli wa malalamiko hayo, afisa ufuatiliaji atashauriana na walau wafanyakazi watatu 

wa ngazi ya uongozi (management), ili wapate hatua stahiki au zinazofaa kuchukuliwa. Kama tukio 

linamuhusisha Afisa Ufuatiliaji, basi malalamiko yatachunguzwa na Mkurugenzi wa Rasilimali watu 

kwa uangalizi wa karibu wa Bodi.    

 
MAKALA III: MCHAKATO WA UFUATILIAJI MALALAMIKO  
 
Afisa Ufuatiliaji atamtaarifu mtoa malalamiko kuthibitisha kupokea malalamiko ndani ya siku 10 za 
kazi, lakini hili ni endapo tu kama jina au anuani ya mlalamikaji imewekwa wazi.  
 
Endapo italazimika, Afisa Ufuatiliaji atashauriana na walau wafanyakazi watatu wa ngazi ya 

uongozi (management) ili kuangalia kama ni sahihi au inafaa kufanya uchunguzi zaidi. Afisa 

ufuatiliaji atawajibika kusimamia uchunguzi unaofata na anaweza kuomba msaada wa mwanasheria 

au watu wengine kama ataakavyoona inahitajika au ni muhimu.   

 
Afisa ufuatiliaji, au mteule wake atachunguza kwa kina malalamiko, akikutana kwa siri na 

mlalamikaji pamoja na wengine waliotajwa ndani ya madai au watakaotajwa wakati wa uchunguzi 

au wenye kufahamu juu ya madai yaliyotajwa kwenye malalmiko. Afisa Ufuatiliaji atafuatilia kwa 

kina na kiundani zaidi malalamiko hayo kadri inavyowezekana, lakini atapima kwa busara namna 

ya kuendelea na uchunguzi huo juu ya uwezekano wa kuthibitisha madai hayo au hali/mazingira 

kutoka kwa vyanzo vinavyohusishwa.  

 
 



 

Mara baada ya kumaliza uchunguzi, mlalamikaji atataarifiwa juu ya hatua zitakazochukuliwa, kwa 

kadri inavyowezekana bila kuwepo kwa vikwazo vitakavyoweza kuvunja faragha au siri iliyopo ya 

kumlinda mlalamikaji. Endapo hakuna hatua au uchunguzi utakaofuata, basi maelezo juu ya uamuzi 

huo yatatolewa kwa mlalamikaji.  

 
MAKALA IV: SIRI 

Mlalamikaji na uchunguzi unaoendelea utafanywa kwa siri kubwa kadri inavyowezekana 

sambamba na uhitaji wa kuendelea kufanya uchunguzi wa kina, kwa kufuata sheria na kwa 

kushirikiana na mamlaka za kutekeleza sheria.  

 

MAKALA V:  UTOAJI RIPOTI KWA MKURUGENZI MTENDAJI  

Ndani ya siku tano za kazi baada ya kupokea malalmiko, Afisa ufuatiliaji atateua kamati ya 

uchunguzi, na kamati itawasilisha ripoti ya uchunguzi kwa Mkurugenzi Mtendaji, ikijumuisha 

yafuatayo: 

 

1. Madai yaliyotolewa na mlalamikaji na jinsi madai hayo yalivyotolewa kwa mwajiri. 

2. Ukweli wote uliokusanywa unaohusiana na madai.  

3. Namna uchunguzi ulivyofanyika, ikijumuisha mashahidi na nyaraka zote zilizopitiwa.  

4. Mapendekezo ya hatua stahiki zitakazochukuliwa mwisho wa upelelezi. Baada yah apo, 

kama kutakuwa na Ushahidi, afisa ufuatiliaji atatengeneza kamati ya nidhamu ndani ya siku 

tano za kazi, au mapema Zaidi ikihitajika.  

 
Mara baada ya mwito wa kinidhamu kukamilika, afisa ufuatiliaji ataona kama kutakuwa na haja 

ya kutoa mrejesho kwa bodi ya wakurugenzi.   


